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DIBAJI 

Tanzania Bara ipo katika hatari ya kuathirika na 
majanga ya asili na yale yanayosababishwa na 
shughuli za binadamu ambayo yanahatarisha na 
kuathiri maisha ya watu na maendeleo ya kijamii 
na kiuchumi. Ni muhimu kutambua na kuelewa 
chanzo cha majanga na kuandaa mpango wa 
kujiandaa na kukabiliana na maafa ambao 

utahusisha wadau mbalimbali. Serikali iliandaa Mpango wa Kujiandaa 
na Kukabiliana na Maafa Tanzania (TEPRP) mwaka 2012 ili 
kuhakikisha wadau wanajiandaa kuchukua hatua za haraka kabla na 
wakati wa maafa. Hata hivyo, maendeleo ya kiteknolojia na maarifa 
mapya yanayoibuka katika usimamizi wa maafa yamechangia kuleta 
msukumo kwa Serikali kufanya mapitio ya Mpango wa Taifa wa 
Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa wa mwaka 2012. Mpango wa Taifa 
wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa uliofanyiwa mapitio wa mwaka 
2022 unatoa miongozo ya uratibu wa majukumu na kazi za wadau 
zitakazotekelezwa kushughulikia maafa yanayotokana na aina zote za 
majanga. 

Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa ni mpango 
kazi wa kushughulikia majanga mbalimbali ambao unaweka hatua 
zinazopaswa kuchukuliwa ili kukabiliana maafa. Mpango unalenga 
kuwezesha uratibu wa utoaji wa rasilimali na huduma muhimu ili 
kukabiliana na matukio ya maafa. Aidha, Mpango huu unaelezea hali ya 
maafa na mipango inayotarajiwa, dhana ya uendeshaji, hatua za kukabili 
na kurejesha hali, majukumu na shughuli mahususi katika kukabili 
maafa kwa Wizara, Idara na Taasisi za kiserikali na zisizo za kiserikali. 
Mpango huu unazingatia Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa ya 
2004 na Sheria ya Usimamizi wa Maafa, Sura 242. 

Maandalizi ya Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa 
wa mwaka 2022 yamezingatia hali ya sasa ya maafa nchini, mifumo ya 
kitaasisi, mahitaji na maendeleo katika shughuli za kujiandaa na 
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kukabiliana na maafa kimataifa. Majukumu mbalimbali kuhusu 
kujiandaa na kukabiliana na maafa yameboreshwa kwa kuzingatia 
uzoefu, mwenendo wa madhara ya maafa na mtazamo wa Serikali katika 
ustahimilivu wa maendeleo. Mapitio haya yamefanyika kwa lengo la 
kuimarisha uwezo wa taasisi za umma na wadau wengine katika 
kujiandaa na kukabiliana na maafa. 

Mpango unawezesha uratibu wa kimfumo wa utekelezaji wa shughuli za 
kujiandaa na kukabiliana na maafa, kwa kuzingatia taasisi yenye jukumu 
la msingi kwa mujibu wa sheria. Aidha, mpango umezingatia ushirikiano 
wa sekta nyingine na taasisi zisizo za kiserikali ili kuhakikisha mahitaji 
na huduma wakati wa maafa yanashughulikiwa kikamilifu katika 
mtazamo wa uwajibikaji wa pamoja. Hivyo, nasisitiza wadau kujiandaa 
wakati wote kwa kuwa na wataalam, vifaa, misaada ya kibinadamu na 
kuwa wabunifu ili kuhakikisha utekelezaji mzuri wa majukumu 
yaliyoainishwa katika mpango huu ili kuokoa maisha ya watu na mali 
zao kwa ajili ya ustahimilivu wa jamii.  
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SHUKRANI 

Maandalizi ya Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na 
Kukabiliana na Maafa wa mwaka 2022 yamefanyika 
kwa kushirikiana na wadau mbalimbali ambao 
walitoa michango yao. Maoni yaliyotolewa na 
wadau yamesaidia katika kufafanua majukumu na 
wajibu wa taasisi zinazohusika na shughuli za 
kujiandaa na kukabiliana na maafa nchini. 

Shukrani zangu za dhati ziwaendee wadau 
mbalimbali kutoka Wizara, Idara na Taasisi, Sekretarieti za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Taasisi za Taaluma na Utafiti, Mashirika ya Umoja wa 
Mataifa na Kimataifa, Mashirika yasiyo ya Kiserikali, Vyombo vya Habari 
na Sekta Binafsi kwa kushiriki kikamilifu katika kutoa michango yao 
ambayo imewezesha kufanikisha maandalizi ya mpango huu.  

Natoa shukrani za dhati kwa Benki ya Dunia kwa msaada wa kifedha na 
kitaalamu uliotolewa kupitia taasisi ya Earthquakes and Megacities 
Initiative (EMI). Aidha, ninatambua msaada wa kifedha kutoka Mpango wa 
Maendeleo wa Umoja wa Mataifa (UNDP) uliowezesha maandalizi ya 
mwisho ya mpango huu kupitia Jukwaa la Taifa la Wadau wa Usimamizi 
wa Maafa.  

Ni matarajio yangu kuwa ushirikiano kutoka kwa wadau mbalimbali 
utaendelea wakati wa utekelezaji wa mpango huu. 

 

 

 

Dkt. John A. K. Jingu 
KATIBU MKUU 

OFISI YA WAZIRI MKUU 
(SERA, BUNGE NA URATIBU) 

 



iv



v

YALIYOMO
DIBAJI .................................................................................................................. I

SHUKRANI ........................................................................................................ III

UTANGULIZI ........................................................................................................ III

UFAFANUZI WA MSAMIATI ........................................................................ VIII

SEHEMU YA KWANZA: MPANGO MKUU ................................................... 1

1. UTANGULIZI .................................................................................................. 1

 MAMLAKA ...................................................................................................... 3

   A. MIONGOZO YA KISHERIA .................................................................. 3

   B. SHERIA ZA KISEKATA KUHUSU USIMAMIZI WA MAAFA

         NCHINI TANZANIA    ................................................................................. 3

   C. SERA YA TAIFA YA MENEJIMENTI YA MAAFA YA MWAKA 2004 ... 4

   D. MPANGILIO WA KITAASISI WA USIMAMIZI WA MAAFA 
         TANZANIA BARA ....................................................................................... 4

2. LENGO ............................................................................................................ 5

3. UPEO .............................................................................................................. 3

4. HALI HALISI ............................................................................................. 7

   I. WASIFU WA NCHI .................................................................................. 7

         A. MAMBO YANAYOCHANGIA KATIKA UWEZEKANO WA
              KUATHIRIKA .......................................................................................... 8

        B. MAJANGA YANAZOWEZA KUTOKEA NCHINI ............................... 9

        C. UCHAMBUZI WA HATARI YA MAAFA ............................................ 15

5. MIPANGO TARAJIWA .............................................................................. 16

6. DHANA YA KUKABILI .......................................................................... 17

7. MUUNDO NA MGAWANYO WA MAJUKUMU ................................ 19

   A. MUUNDO .................................................................................................. 19

   B. MGAWANYO WA MAJUKUMU ........................................................... 19

8. MAJUKUMU YA KONGANI..................................................................... 21

9. MAANDALIZI NA MAPITIO YA MPANGO ....................................... 36

SEHEMU YA PILI: VIAMBATISHO ............................................................... 37

KIAMBATISHO A: SAA 72 ZA KWANZA ZA MAAFA .......................... 37



vi

 
 
 

 

ORODHA YA MAJEDWALI 
 
Jedwali Na. 1: Muhtasari wa majanga makubwa nchini ..................... 20 
Jedwali Na. 2: Bangokitita la Tathmini ya Uchambuzi wa Hatari nchini
 ............................................................................................................. 25 
Jedwali Na. 3: Taratibu za Kiutendaji kwa kila Kongani- Wadau, 
Maelezo na Kazi .................................................................................. 31	
 

10

15

21



vii

 
 
 

 

VIELELEZO 
 
Kielelezo Na. 1: Muundo wa usimamizi wa maafa nchini ................. 15	
 
 



viii

 
 

 

  

UFAFANUZI WA MSAMIATI  

Janga Maana yake ni balaa au baa linalotokana na nguvu za 
asili au shughuli za kibinadamu ambalo linaweza 
kusababisha maafa. 

Kujiandaa na Maafa Ni shughuli zinazofanyika katika kulinda uhai wa 
binadamu na mali pamoja na viashirio visivyoweza 
kudhibitiwa kwa hatua za kawaida za upunguzaji 
maafa. Hivyo, shughuli za kujiandaa na maafa 
hufanyika katika sehemu ambapo madhara ya maafa 
yatatokea na kwamba mipango, hatua na rasilimali za 
uokoaji zinapaswa kuandaliwa kabla ya tukio. Hii 
hufanyika siyo tu kuhimiza utayari wa haraka na wa 
uhakika kwa matishio au madhara makubwa 
yanayoweza kutokea, bali pia kuongoza katika hatua ya 
urejeshaji hali baada ya maafa. 

Kukabiliana na maafa maana yake ni hatua yoyote inayochukuliwa mara tu 
baada ya maafa kutokea ili kuokoa maisha, mali na 
mazingira, kupunguza madhara ya kiafya, kutoa 
huduma za kibinadamu, kuimarisha usalama wa umma 
au kushughulikia uharibifu unaotokana na maafa. 

Kupunguza madhara Maana yake ni hatua zinazoelekezwa katika kupunguza 
madhara ya maafa yanayoweza kusababishwa na tukio 
la janga. 

Kurejesha hali baada ya 
maafa 

Maana yake ni hatua zinazosaidia kurejesha hali au 
kuboresha mifumo ya maisha iliyoathiriwa na maafa 
kwa kujenga upya au kurejesha mifumo kwa ubora 
zaidi ili kuzuia au kupunguza madhara ya maafa siku 
zijazo. 

Kuzuia maafa Maana yake ni hatua zinazochukuliwa kuzuia 
hatari mpya au kupunguza hatari zilizopo 
kutokana na shughuli na maamuzi ya kibinadamu 
au nguvu za asili yasisababishe kutokea kwa 
maafa. 

Maafa Maana yake ni madhara yanayotokana na janga ambayo 
yanajumuisha uharibifu wa mfumo wa kawaida katika 
jamii, kusababisha vifo, majeruhi, madhara ya 
kisaikolojia, upotevu au uharibifu wa mali, mifumo 
mbalimbali ya kiteknolojia na huduma za kiuchumi na 
kijamii au mazingira kwa kiwango chochote ambapo 
jamii iliyoathirika haiwezi kukabili kwa kutumia 
rasilimali zake bila msaada kutoka nje ya jamii hiyo. 

Makundi maalum Maana yake ni makundi yanayojumuisha watoto, 
wanawake wajawazito, wazee, watu wenye ulemavu, 
watu wenye utapiamlo, wakimbizi, wahamiaji wa ndani 
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na wagonjwa au wenye upungufu wa kinga. 
Mkakati wa Taifa wa 
Uratibu na Udhibiti wa 
hatari za maafa 

Maana yake ni mkakati ambao unaainisha hatua 
zitakazochukuliwa katika kuzuia na kupunguza 
madhara ya majanga pamoja na kujiandaa kukabili na 
kurejesha hali pindi maafa yanapotokea. 

Kituo cha Kukabili Dharura Ni nyezo timilifu na mahususi ambayo hutumiwa na 
maofisa wa Serikali katika kuelekeza na kudhibiti na 
kuratibu rasilimali muhimu katika kipindi cha dharura 

Usimamizi/Menejimenti ya 
Maafa 

Ni usimamizi wa rasilimali na majukumu ya 
kushughulikia masuala yote ya maafa hususan 
kujiandaa, kukabili na hatua za awali za urejeshaji. 

Uratibu na udhibiti wa hatari 
za maafa (Uratibu na uratibu 
na udhibiti wa hatari za 
maafa) 

Maana yake ni utekelezaji wa sera na mikakati ya 
kupunguza hatari za maafa ili kuzuia hatari mpya, 
kupunguza hatari zilizopo na kudhibiti hatari zilizobaki 
kwa lengo la kuimarisha ustahimilivu na kupunguza 
hasara za maafa. 
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SEHEMU YA KWANZA: MPANGO MKUU 

1. UTANGULIZI 

A. Mpango huu unaainisha hatua za kuchukuliwa na Taasisi za 
Serikali, Taasisi za Umoja wa Mataifa, Taasisi za Kimataifa, 
Mashirika yasiyo ya Kiserikali, Taasisi za Kujitolea na wadau wa 
menejimenti ya maafa ili: 

(i) Kuzuia maafa na kupunguza uwezekano wa kuathirika kwa 
jamii pale maafa yoyote yanapotokea. 

(ii) Kuanzisha uwezo wa kuilinda jamii dhidi ya madhara ya 
maafa. 

(iii) Kuitikia kwa haraka dhidi ya matukio yoyote ya maafa 
yanayotokea na kuleta athari kubwa ndani ya nchi. 

(iv) Kupanga kurejesha hali baada ya maafa au dharura kutokea. 

B. Mpango huu hautajihusisha na matukio yanayotokea kila siku, 
ambayo hayasababishi matatizo makubwa na hushughulikiwa na 
idara na wakala za Serikali kila wakati. Mpango unalenga 
kushughulikia maafa makubwa yanayohitaji mahitaji na 
kusababisha maumivu ambayo waathirika hawawezi kuyaepuka 
bila msaada, na yanayohitaji matumizi makubwa ya rasilimali za 
taifa. 

C. Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa ni 
mpango tekelezi wa majanga ambao: 

(i) Utakaotumiwa na Serikali katika shughuli za usimamizi wa 
maafa. 

(ii) Viambatisho ambavyo vinafafanua shughuli mahususi na 
muhimu za kujiandaa na kukabilina maafa. 

D. Mpango huu unapaswa kueleweka miongoni mwa wadau wote 
muhimu ambao watautekeleza vizuri vinginevyo hautatekelezeka. 
Hivyo basi, maofisa wanaohusika wa Serikali, wakuu wa idara na 
wakala na taasisi za kujitolea watatakiwa kuelewa majukumu yao 
na wajibu katika matukio ya maafa. 
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E. Mpango huu unabadilika na wakati. Majanga mapya hutokea, hali 
hubadilika, sheria zinaweza kubadilika, sera zinaweza kupitiwa, 
wizara za Serikali zinaweza kubadilishwa. Hivyo, mpango 
unahitaji kupitiwa na kuboreshwa kila kipindi ili kujumuisha 
mabadiliko haya. Kwa kushirikiana na Idara ya Menejimenti ya 
Maafa chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu, idara zote, wakala, 
Mashirika ya Umoja wa Mataifa, Mashirika ya Kimataifa, 
Mashirika ya Kujitolea na Mashirika yasiyo ya Kiserikali pamoja 
na majukumu waliyopewa watawajibika kupitia na kuboresha 
sehemu zao wanazohusika katika mpango. Watapitia na kuboresha 
maeneo yao ndani ya mpango kama itakavyohitajika kufuatana na 
uzoefu katika maafa, upungufu uliobainika katika mafunzo na 
mazoezi na mabadiliko katika mfumo wa Serikali na taasisi 
zinazojishughulisha na dharura. 

F. Mpango huu unapotumiwa ipasavyo na kusasishwa mara kwa mara 
unaweza kusaidia maafisa wa serikali katika kujiandaa na 
kukabiliana vilivyo na majanga ya asili na yale yanayosababishwa 
na shughuli za kibinadamu na kuwalinda wananchi dhidi ya athari 
za matukio haya. 
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MAMLAKA 

A. Miongozo ya Kisheria
Mpango wa Taifa wa kujiandaa na Kukabiliana na Maafa
umeandaliwa kwa kuzingatia miongozo ya kisheria ifuatayo: -

(i) Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (1977), ambayo
inampa Rais mamlaka ya kutangaza hali ya dharura iwapo kuna
tukio kubwa la maafa linalotishia taifa;

(ii) Sheria ya  Usimamizi  wa  M Maafa,  ambayo
 inaipa Mamlaka Ofisi  ya  Waziri  Mkuu,  Idara ya Menejimenti

 ya Maafa kuandaa mipango ya kusimamia maafa nchini.

B. Sheria za kisekta kuhusu usimamizi wa maafa nchini 
Matukio ya majanga yanayotokana na nguvu za asili na shughuli za
kibinadamu hushughulikiwa na sekta tofauti. Kadhalika, usimamizi
madhubuti wa hatari za maafa unahitaji matumizi ya Sheria za Sekta
mbalimbali zinazoshughulikia masuala ya udhibiti wa maafa. Sheria
hizi ni pamoja na:

   NA. SHERIA SURA 
1. Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 191 
2. Sheria ya Magonjwa ya Wanyama 156 
3. Sheria ya Nishati ya Atomiki 188 
4. Sheria ya Usafiri wa Anga 80 
5. Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 191 
6. Sheria ya Nguvu za Atomiki 45 
7. Sheria ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 427 
8. Sheria ya Usalama wa Chakula 249 
9. Sheria ya Madini 123 
10. Sheria ya Afya na Usalama Kazini 297 
11. Sheria ya Petroli 392 
12. Sheria ya Afya ya Mimea 133 
13. Sheria ya Bandari 166 
14. Sheria ya Reli 170 
15. Sheria ya Ardhi 113 
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16.  Sheria ya Usafiri wa Majini ndani ya Nchi 172 
17.  Sheria ya Trafiki Barabarani 168 
18.  Sheria ya Mipango ya Nchi na Miji 378 
19.  Sheria ya Shirika la Uhandisi na Usanifu wa 

Viwanda Tanzania 
176 

20.  Sheria ya Mifugo 319 
21.  Sheria ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 272 
 

C. Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa ya mwaka 2004 

Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa ya mwaka 2004 inatoa 
maelekezo ya kisera yenye lengo la jumla la kufanya kazi kwa mfumo 
madhubuti na wenye tija wa kudhibiti maafa utakaopunguza athari 
mbalimbali ikiwemo kupoteza maisha, uharibifu wa mali na mazingira 
Tanzania Bara. 
 

D.  Mpangilio wa Kitaasisi wa Usimamizi wa Maafa Tanzania 
Bara 

Ofisi ya Waziri Mkuu kupitia Idara ya Menejimenti ya Maafa ndiyo 
yenye jukumu la kuratibu shughuli zote za udhibiti wa maafa nchini. 
Idara inaratibu shughuli za kuzuia na kujiandaa kukabiliana na maafa 
ili kupunguza athari za maafa kwa jamii na mali zao pamoja na 
mazingira. Muundo wa uratibu unatoa majukumu ya msingi ya 
usimamizi wa hatari za maafa na utoaji wa misaada na huduma za 
kibinadamu kutoka katika sekta zote na wadau mbalimbali 
walioidhinishwa kisheria ikiwa ni pamoja na Wizara, Taasisi za 
Umma, Mashirika yasiyokuwa ya Kiserikali na Wadau wa Maendeleo. 
 
Mfumo wa Usimamizi wa Maafa nchini umegawanyika katika sehemu 
mbili ambazo ni upande wa maamuzi na utendaji. Upande wa 
maamuzi kuna Kamati Elekezi za Usimamizi wa Maafa katika ngazi 
ya Taifa, Mkoa na Wilaya. Upande wa utendaji ni kupitia Kamati za 
Kitaalam za Usimaimzi wa Maafa za Taifa, Mkoa na Wilaya. Upande 
utendaji una jukumu la kuchambua na kupendekeza hatua za kitaalam 
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kwa watoa maamuzi ili waweze kutekeleza majukumu yao. Kamati za 
kitaalam zinaweza kuunda kamati ndogo mbalimbali za wataalam 
kama vile kikosi maalum au vikundi vya kazi vya kiufundi katika 
kurahisiaha utekelezaji wa majukumu yake. Katika ngazi Kata na 
Kijiji/Mtaa kuna Kamati za Usimamizi wa Maafa ambazo hutekeleza 
majukumu ya usimamizi wa maafa kwenye maeneo yao. Utekelezaji 
wa shughuli za Kamati umezingatia umuhimu wa kukabidhi 
majukumu kwa Kamati ya juu iwapo kutatokea kuzidiwa na madhara 
ya maafa kulingana na rasilimali zilizopo au kuhusishwa kwa Kamati 
mbili au zaidi zilizopo katika ngazi moja. Muhtasari wa Mfumo wa 
kitaasisi wa menejimenti ya maafa nchini ni kama unavyoonekana 
katika Kielelezo Na. 1. 

             Kielelezo Na. 1: Muundo wa usimamizi wa maafa nchini 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

                        Chanzo: Ofisi ya Waziri Mkuu 
 

2. LENGO 

A. Mpango huu unaweka taratibu na miongozo ya uendeshaji ambayo 
itaiwezesha Serikali kuokoa Maisha ya watu, kupunguza madhara, 

Ofisi ya Waziri Mkuu 

Jukwaa la Taifa la 
Wadau wa 

Usimamizi wa 
Maafa 

Kamati ya 
Wataalam  ya 

Kitaifa ya 
Usimamizi wa  

Maafa 

Mashirika ya 
Umoja wa 
Mataifa, 

Kimataifa, yasiyo 
ya Kiserikali, 

Kidini, Kijamii, 
Vyombo vya 

Habari, Taasisi 
za Utafiti na 
Sekta Binafsi  

Kamati ya Wataalam ya 
Mkoa ya Usimamizi wa  

Maafa 

Kamati ya Wataalam ya 
Jiji, Manispaa, Mji na 

Wilaya ya Usimamizi wa  
Maafa 

Kamati ya Kata ya  
Usimamizi wa  Maafa 

Kamati ya Kijiji au Mtaa ya  
Usimamizi wa  Maafa 

Taasisi za 
Utoaji wa 

Tahadhari ya 
Awali 

Kamati Elekezi ya Mkoa 
ya Usimamizi wa Maafa 

Kamati Elekezi ya 
Wilaya ya Usimamizi wa 

Maafa 

Kamati Elekezi 
ya Kitaifa ya 

Usimamizi wa 
Maafa 
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kulinda mali na kuhifadhi mazingira hivyo kuiwezesha Serikali 
kukabiliana na majanga ya asili, majanga ya kibinadamu na 
mabadiliko ya kiteknolojia. 

B. Mpango huu unaweka miongozo ya kufanya uratibu wa shughuli za
menejimenti ya maafa kwa weledi na ufanisi zaidi.

C. Mpango huu unaelezea majukumu ya wizara, idara na taasisi
mbalimbali jinsi ya kujiandaa na kukabiliana na maafa na hutoa
miongozo kwa kongani kumi na tano (15) zinazotekeleza shughuli za
kukabiliana na maafa nchini.

D. Mpango huu unatoa mfumo mahususi wa utendaji katika kukabili
maafa na unaelezea kwa undani zaidi, nani atafanya nini, kwa muda
gani, na kwa namna gani.

3. UPEO

A. Dhana ya Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabiliana na 
Maafa inatumika kwa maafa kama ilivyofafanuliwa katika mpango 
huu na Sheria ya Usimamizi wa Maafa, Na. 6 ya Mwaka 2022, 
ambayo inajumuisha majanga ya asili na majanga 
yanayosababishwa na shughuli za kibinadamu/teknolojia ambayo 
yatahitaji msaada wa kitaifa kukabiliana nayo.

B. Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa 
unashughulikia mahitaji kamili ya kibinadamu na yanayotakiwa mara 
kwa mara kufuatia maafa yaliyotokea; kuokoa maisha ya watu, kulinda 
mali, na kukidhi mahitaji ya kimsingi ya binadamu (Kujiandaa na 
Kukabili); na kupunguza uwezekano wa kuathirika na majanga yajayo 
(Kuzuia). Mpango huu haushughulikii shughuli za muda mrefu za 
ujenzi na za kurejesha hali.

C. Mpango huu utatumiwa na Wizara, Idara, Taasisi za Umma na 
Mashirika Yasiyokuwa ya Kiserikali ambayo yanaweza kupewa 
jukumu la kutoa usaidizi wakati wa maafa.
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4. HALI HALISI

I. Wasifu wa nchi

A. Tanzania Bara inaptikana katika Afrika Mashariki kati ya 
longitudo 29° na 41° Mashariki, na latitudo 1° na 12° Kusini. 
Imepakana na Bahari ya Hindi kwa upande wa Mashariki, Kenya na 
Uganda upande wa Kaskazini, Rwanda, Burundi na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo upande wa Magharibi, Zambia na 
Malawi kwa upande wa Kusini Magharibi, na Msumbiji upande wa 
Kusini.

B. Tanzania Bara inajumisha eneo la kilomita za mraba 945,000 ambazo 
kati yake, kilomita za mraba 881,000 ni nchi kavu na kilomita za 
mraba 61,000 za maji zinazojumuisha maziwa makuu matano 
(Victoria, Tanganyika, Nyasa, Rukwa na Eyasi) na vyanzo vingine 
vidogo vya maji ndani ya ardhi yake wakati misitu huchukua kimolita 
za mraba 3,000. Tanzania Bara ina ufukwe wa zaidi ya kilomita 800 
kutoka Tanga hadi Mkoa wa Mtwara.

C. Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022, imeonyesha idadi ya watu 
Tanzania Bara iliongezeka kutoka watu milioni 44.9 mwaka 2012 
mpaka milioni 59.8 mwaka 2022 kwa wastani wa kiwango cha ukuaji 
cha asilimia 3.2

D. Miinuko ya ardhi ni kati ya mita 0-1500 juu ya usawa wa bahari na 
kuna maeneo makuu matatu ya fiziografia ambayo ni visiwa na 
uwanda wa pwani upande wa mashariki, miinuko ndani ya maji na 
nyanda za juu. Upande wa kaskazini na Kaskazini Mashariki, muinuko 
mrefu unaozaa milima ya kipekee ya volkano ambayo miongoni 
mwake ni Milima ya Meru na Kilimanjaro. Karibu nusu ya ardhi yote 
ni savanna yenye vichaka na nusu nyingine ikiwa ni nusu jangwa.

E. Bonde la ufa linaanzia Kaskazini Mashariki mwa Afrika kupitia 
katikati mwa Tanzania Bara na kutengeneza sehemu mbili kubwa za 
Bonde la Ufa Mashariki na Magharibi zinazoathiriwa na tetemeko la 
ardhi.

F. Tanzania Bara ina hali ya hewa ya kitropiki. Kuna misimu miwili ya 
mvua ambayo ni: Mvua za msimu wa msimu kati ya Desemba na 
Aprili na mingine miwili – yaani mvua za vuli kati ya mwezi Oktoba 
hadi Desemba na mvua za masika kati ya mwezi Machi na Mei. Katika 
msimu wa mvua za Machi-Mei hurejewa kama mvua ndefu au
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'Masika' na mvua za Oktoba-Desemba kwa ujumla hujulikana kama 
mvua fupi au 'Vuli'. 

G. Kilimo ndiyo shughuli kuu ya kiuchumi na kimaisha kwa Watanzania 
wengi. Mwaka 2012, takriban 62.1% ya wakazi walikuwa wakulima 
na wanachangia takriban 25% ya Pato la Taifa (GDP). Mwaka 2016-
2017, zaidi ya milioni 4.7 (40%) ya ajira za moja kwa moja milioni 
11.7 na zaidi zilizotolewa kwa ajili ya Watanzania zilikuwa kwa ajili 
ya sekta ya kilimo. Katika kiwango sawa cha kazi, kizazi hicho kilitoa 
huduma kwa kuzalisha takriban milioni 4.92 (42%) ya ajira 
zilizoundwa kwa mwaka huo (2016-2017). Kwa upande wa ajira 
zilizoundwa kwa kipindi hicho, Sekta za Afya na Madini zinafuata 
katika nafasi ya tatu na ya nne, kwa takriban 8% na 2%, mtawalia. 

H. Nchi ina mabonde tisa ya mito ambayo ni Pangani, bonde la 
Wami/Ruvu, bonde la Rufiji, bonde la Ruvuma na Pwani ya Kusini, 
bonde la ziwa Nyasa, bonde la maji ya ndani (Ziwa Eyasi, Manyara na 
Bubu), bonde la Ziwa Rukwa, Bonde la Ziwa Tanganyika. na bonde la 
Ziwa Victoria. Mito mikubwa nchini ni pamoja na Mto Pangani, 
Wami, Ruvu, Rufiji, Malagarasi, Kagera, Songwe, Mara, Ruhuhu na 
Ruvuma. 

 

A. Mambo yanayochangia katika uwezekano wa kuathirika 

Mahali: Moja ya sababu zinazochangia kuathirika, hasa katika maeneo ya 
pwani, ni eneo lake la kijiografia na ukaribu wa Bahari ya Hindi. Ukaribu 
na Bahari ya Hindi huongeza uwezekano wa kuathiriwa au kukabiliwa na 
hatari kama vile dhoruba za kitropiki na tsunami. Pia, eneo la makazi 
katika maeneo ya mitetemo au katika eneo linalokumbwa na 
maporomoko ya udongo au kandokando na maeneo hatarishi. 

Umaskini: Kaya maskini zinakabiliwa na majanga zaidi kuliko kaya 
zenye kipato kikubwa. Hii ni kwa sababu kaya maskini hazina rasilimali 
za kutosha za kifedha kwa ajili ya kununua mahitaji na huduma muhimu 
kwa kutarajia tukio au baada ya maafa. Matokeo yake athari za maafa 
huenda zikawaathiri kwa kiasi kikubwa, ikiwa ni pamoja na kuathiriwa na 
viwango vya juu vya vifo. 

Jinsia: Kaya zinazoongozwa na wanawake nchini zina uwezekano 
mkubwa wa kuwa na wakati mgumu wakati wa kukabiliana na maafa 
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kuliko kaya zinazoongozwa na wanaume, kutokana na ajira mahususi 
kwa sekta husika, kipato kidogo, upatikanaji mdogo wa pembejeo na 
majukumu ya malezi ya familia. 

Mijini/Vijijini: Wakazi wengi wa vijijini nchini wako hatarini zaidi 
kutokana na kuwa na kipato cha chini na wanategemea zaidi uchumi 
utokanao na rasilimali za ndani kama vile kilimo, uvuvi na uchimbaji 
madini. 

Elimu: Elimu inahusishwa na hali ya kijamii na kiuchumi, huku 
mafanikio ya elimu ya juu yakisababisha mapato makubwa zaidi katika 
jamii. Elimu ya chini inazuia uwezo wa kuelewa hatari ya maafa, taarifa 
za tahadhari za awali na upatikanaji wa taarifa za kukabiliana na maafa. 

Makundi yenye mahitaji maalum: Makundi yenye mahitaji maalum 
nchini yamo katika hatari kubwa. Makundi yaliyo hatarini zaidi ni wazee, 
watoto, na wenye walemavu. 

B. Majanga yanazoweza kutokea nchini

Hali mbalimbali za kijiografia nchini pamoja na maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi zinakabiliwa na hatari zitokanazo na majanga ya asili na yale 
yatokanayo na binadamu, ambazo zote zina uwezo wa kuivuruga jamii, 
kusababisha hasara na kuharibu mali za umma na za watu binafsi. 
Majanga ya asili yanayoweza kutokea ni Mafuriko, Ukame, Vimbunga, 
Tetemeko la Ardhi, Umeme, Maporomoko ya udongo, dhoruba, Upepo 
Mkali, Mmomonyoko wa fukwe za Bahari, Milipuko (Kipindupindu, 
Homa ya Bonde la Ufa, Mafua ya Ndege, Sumu ya Chakula, Mafua ya 
Nguruwe, n.k), Maambukizi ya Wadudu na Mlipuko wa Magonjwa ya 
Wanyama.(Kimeta, Ugonjwa wa Mdomo, Ugonjwa wa Miguu na 
Midomo, Ngozi yenye uvimbe n.k).

Majanga yanazoweza kusababishwa na binadamu ni Mlipuko wa 
Moto, Ajali za Barabarani, Kuharibika kwa mifumo ya Umeme, 
Kuenea kwa Makazi yasiyopangwa, Uharibifu wa Mazingira na 
Uchafuzi wa Mazingira, Ajali za Baharini, Kuporomoka kwa 
Majengo, Kumwagika kwa Mafuta, Migogoro ya Kiraia, Ajali za 
Ndege, Nyenzo Hatarishi (pamoja na vifaa vya mionzi), Viwandani. 
Majanga. Muhtasari wa majanga makubwa nchini umetolewa katika 
Jedwali Na. 1 hapa chini:
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Jedwali Na. 1: Muhtasari wa majanga makubwa nchini 

Hatari Maelezo  
Magonjwa ya 
mlipuko kwa 
wanyama 

Magonjwa ya kawaida ya wanyama katika mikoa mbalimbali ni 
pamoja na Kichaa cha mbwa (mikoa yote), Kimeta (Manyara, 
Arusha, na Kilimanjaro), Homa ya Bonde la Ufa (Dodoma, 
Arusha, Manyara), Ugonjwa wa Miguu na Midomo (Arusha, 
Manyara, Kilimanjaro, Mara, Shinyanga na Tabora). Ugonjwa 
wa Kimeta uliripotiwa wilayani Kiteto mwezi Aprili 2018 
ambapo watu 8 walikufa na kaya 62 kuathirika kutokana na kula 
nyama iliyoambukizwa. Mlipuko kama huo pia ulitokea katika 
wilaya ya Moshi mnamo Februari 2019, Wilaya ya Rombo 
mnamo 2021 ambapo watu 2 walikufa kutoka kila wilaya. 

Visumbufu 
vya mazao 

Makadirio ya athari za milipuko ya visumbufu vya mazao ni 
wastani kwa upotevu wa mazao kati ya asilimia 30 - 40. 
Uvamizi wa viwavijeshi wa Marekani mwaka 2017, uliathiri 
kwa kiasi kikubwa uzalishaji wa mazao katika mikoa ya Geita, 
Rukwa, Kagera, Pwani, Simiyu, Mwanza, Morogoro, 
Kilimanjaro, na Njombe, na unachangiwa na ukosefu wa ulinzi 
wa kutosha dhidi ya wadudu waharibifu na magonjwa, pamoja 
na hali duni, taratibu na teknolojia za utunzaji wa mazao baada 
ya kuvuna. Wadudu waharibifu wa kawaida ni pamoja na nzige 
(Katavi, Rukwa, Kigoma, Tabora na Dodoma), viwavi jeshi 
(mikoa yote), Quelea quelea (Dodoma, Singida, Mbeya, 
Kilimanjaro) na mnyauko wa ndizi, virusi vya “mosaic” cha 
muhogo (Kagera na Mara). 

Milipuko ya 
magonjwa ya 
binadamu 

Kipindupindu, Homa ya Mapafu na magonjwa mengine 
yanayoibuka kama vile homa ya Dengue, UVIKO -19 na 
Chikungunya yana hatari kubwa kwa maisha ya binadamu na 
uchumi, na kusababisha magonjwa na vifo vingi. Hadi sasa, 
mlipuko wa muda mrefu zaidi wa kipindupindu kuripotiwa 
nchini ni ule ulioanza Agosti 2015 na kumalizika Desemba 2018 
na kusababisha vifo vya watu 550 na kuathiri watu 33,319 katika 
wilaya 129. 

Kimbunga 
cha tropiki 

Vimbunga vya kitropiki vina uwezekano mkubwa wa kutokea na 
kusababisha uharibifu mkubwa kwa maisha ya watu na 
miundombinu kiasi kwamba karibu kila mwaka, maeneo tofauti 
ya pwani ya nchi, haswa maeneo ya Mtwara, Lindi, Pwani na 
Dar es Salaam huathirika zaidi. 
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Hatari Maelezo  
Upepo mkali Maeneo yanayokabiliwa na upepo mkali zaidi nchini ni katika 

mikoa ya Kilimanjaro, Dodoma, Singida, Mwanza, Mara, Geita, 
Kagera, Kigoma, Katavi, Ruvuma na Songwe. Matukio ya 
upepo mkali yalirekodiwa katika wilaya za Nkasi, Ukerewe, 
Rorya na Momba na Manispaa ya Ilemela na Sumbawanga 
mwaka 2019 na 2020 na kuharibu nyumba 866 na kusababisha 
vifo vya watu 3 na kujeruhi ya watu 20. 

Mafuriko Mafuriko ni hali halisi ya kila mwaka kwa maeneo mengi nchini 
Tanzania na yameigharimu nchi zaidi katika hasara ya maisha, 
uharibifu wa miundombinu na kuzorota kwa uchumi. Mafuriko 
ya ghafla ni ya kawaida sana katika maeneo ya mabondeni hasa 
mijini. Mikoa inayokumbwa na mafuriko zaidi nchini ni Dar es 
Salaam, Pwani, Morogoro, Tanga, Mtwara, Arusha, Lindi na 
Iringa. Nchi imekumbwa na mafuriko katika wilaya tofauti 
kuanzia mwaka 2015 hadi 2020, ambayo yalisababisha vifo vya 
watu 307, watu 317,907 na kuharibu nyumba 50,588. 

Ukame Mabadiliko ya hali ya hewa na uharibifu wa mazingira 
yanasababisha uwezekano mkubwa wa kutokea kwa ukame na 
madhara makubwa katika usalama wa chakula na maji hasa 
katika maeneo ya mikoa ya kaskazini na kati ikiwemo Arusha, 
Manyara, Shinyanga, Simiyu na Dodoma. Matukio ya ukame 
yaliyotokea wilayani Bahi mkoani Dodoma mwaka 2005/2006 
yalisababisha vifo vya ng'ombe 4871 na mbuzi na kondoo 1974. 
Ukame mwingine mkubwa katika mikoa ya Arusha na Manyara 
mwaka 2008/2009 ulisababisha vifo vya ng’ombe 56,585, mbuzi 
39,766 na kondoo 28,883 wilayani Monduli na ng’ombe 
231,832, mbuzi 171,435 na kondoo 92,235 wilayani Longido. 
Katika mwaka 2021/2022 matukio ya ukame yalisababisha vifo 
vya mifugo 308,720 wakiwemo ng’ombe, mbuzi, kondoo na 
punda katika mkoa wa Kilimanjaro (Same, Siha na mwanga), 
Pwani (Bagamoyo, Kibaha, Kibiti, Kisarawe, Rufiji na 
Chalinze) na Tanga (Kilindi, na Handeni, 

Tetemeko la 
ardhi 

Maeneo nchini ambayo yamo ndani ya Mfumo wa Ufa wa 
Afrika Mashariki huwa yanapatwa na tetemeko la ardhi. 
Matetemeko ya ardhi yaliripotiwa Kaskazini mwa Dodoma Julai 
2002 (ukubwa 5.6), Ziwa Tanganyika mwezi Desemba 2005 
(ukubwa wa 6.8), Ziwa Natron Julai 2007 (ukubwa wa 5.9), 
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Hatari Maelezo  
mkoani Mwanza Mei 2017 (ukubwa 5.0), Sumbawanga9 Machi 
20 5.5) na mkoa wa Kagera Septemba 2016 (ukubwa 5.9). 
Tetemeko la ardhi lililotokea mkoani Kagera mwaka 2016 likiua 
watu 17, kujeruhi 440 na kuathiri watu 117,721, kuharibu 
nyumba 2,072 na majengo ya umma 2,191. Tukio lingine la 
tetemeko la ardhi lililotokea mwaka 2017 huko Mwanza liliua 
mtu mmoja na kujeruhi watu 2 na kuharibu baadhi ya majengo 
katika shule 4. Tukio la tetemeko la ardhi huko Bariadi Mei 
2002 liliua watu 2 na kujeruhi watu 5, kuharibu 690 na kuharibu 
nyumba 636. 

Maporomoko 
ya udongo 

Wakati matukio ya maporomoko ya ardhi ni ya nadra nchini 
Tanzania, bado kuna uwezekano wa kutokea maporomoko ya 
ardhi katika baadhi ya maeneo kutokana na shughuli za 
kiuchumi kama vile kilimo cha mifereji katika maeneo ya 
miinuko, ukataji miti, ujenzi, uchimbaji madini, kwa kutaja 
machache tu. Mwaka 2009, maporomoko ya udongo katika eneo 
la Kilimanjaro yalisababisha vifo vya watu 24 na kuua ng’ombe 
60, huku pia yakiharibu kilomita 15 za barabara na mabwawa 15 
ya umwagiliaji kutokana na athari iliyoambatana na mtiririko wa 
tope. Matukio ya maporomoko ya ardhi yaliripotiwa pia huko 
Makete mwaka 2010; Manispaa ya Arusha Aprili 2019 ambapo 
watu 3 walikufa na 2 kujeruhiwa; Wilaya ya Mbogwe Oktoba 
2019 ambapo watu 2 walikufa; Ludewa mnamo Machi 2020 
ambapo watu 2 walikufa na 5 kujeruhiwa, na nyumba 13 
ziliharibiwa. 

Moto wa 
nyika na 
mijini 

Moto mijini ni mojawapo ya hatari za kawaida na kwa kawaida 
husababishwa na masuala ya matumizi ya umeme na mafuta 
kutokana na ukuaji wa haraka wa miji na ongezeko la watu. 
Matukio ya moto huripotiwa kutoka karibu mikoa yote nchini 
Tanzania lakini hutokea mara nyingi katika mikoa yenye watu 
wengi kama vile Dar es Salaam, Arusha na Mwanza. Msururu 
wa matukio ya moto shuleni kuanzia 2016 hadi 2020 
yamesababisha uharibifu katika wa shule 34 za msingi na 
sekondari. Mlipuko wa moto katika Manispaa ya Arusha Machi 
2020 uliharibu soko la Samunge lenye eneo la ekari 3.8. 
Mlipuko wa lori la mafuta katika Manispaa ya Morogoro mwaka 
2019 uliua watu 105. 
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Moto wa nyika unaweza kusababishwa na mambo ya asili kama 
vile umeme na milipuko ya volkeno na mambo 
yanayosababishwa na binadamu kama vile uvutaji sigara na 
uchomaji moto, na kusababisha uharibifu mkubwa kwa 
binadamu na mazingira na matukio ya kawaida katika mikoa 
ifuatayo: Kilimanjaro, Arusha, Manyara, Mara, Morogoro, 
Lindi, Njombe, Songea, Katavi, Rukwa, Kigoma na Tabora. 

Dharura za 
nyuklia na 
radiolojia 

Kuzuka kwa dharura za radiolojia na nyuklia kunaweza kuwa 
kama matokeo ya majanga ya asili (yaani matetemeko ya ardhi, 
mafuriko, n.k) na au hatari za kawaida ikiwa ni pamoja na moto 
katika vituo vyenye vyanzo vya mionzi. Nyingine ni pamoja na 
matumizi mabaya ya vyanzo vya mionzi wakati wa maombi ya 
kawaida ya viwandani au ya matibabu, ajali wakati wa usafiri na 
katika maeneo yenye migogoro ya kijeshi au vitendo viovu 
vinavyohusisha vyanzo vya mionzi. Kutokana na ongezeko 
kubwa la matumizi ya vifaa vya mionzi kwa ajili ya maendeleo 
ya kijamii na kiuchumi katika sekta mbalimbali zikiwemo 
madini, viwanda, afya na kilimo, uwezekano wa kuathiriwa na 
mionzi yenye kiwango kikubwa na kusababisha madhara 
makubwa kwa wakazi na wale wanaofanya kazi katika sekta 
hizo ni mkubwa na baadaye inaweza kusababisha madhara 
makubwa kiafya, uharibifu wa mazingira, majeraha na hata vifo 
vya watu. Kumbukumbu zinaonyesha kuwa kati ya mwaka 
1996-2020 jumla ya kesi 16 za usafirishaji haramu wa vifaa vya 
mionzi zilikamatwa zikiwa zinapitia Tanzania; shehena hizo 
haramu mara nyingi huhusishwa na nia ya kusababisha vitendo 
vya uhalifu (asilimia 81 ya kesi hizi zilikamatiwa katika jiji la 
Dar es Salaam). 

Kumwagika 
kwa mafuta 
na kuvuja 
kwa gesi 

Kumwagika kwa mafuta kunaweza kusababishwa na ushushaji 
wa mafuta yasiyosafishwa kutoka melini, matanki ya mafuta 
yaliyopo pwani, mitambo ya kuchimba visima, na vile vile 
kumwagika kwa bidhaa za petroli iliyosafishwa (kama vile 
petroli, dizeli, na gesi) na bidhaa zao za ziada, mafuta mazito 
zaidi yanayotumiwa na meli kubwa kama vile mafuta ya 
“bunker”, au kumwagika kwa takataka yoyote ya mafuta au 
mafuta taka. Mafuta yaliyomwagika hupenya ndani ya manyoya 
ya ndege na ngozi ya mamalia, kupunguza uwezo wake wa 
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kujihami na joto, na kuwafanya wawe katika hatari zaidi ya 
kushuka kwa joto na kupungua kwa kasi kwa maji. Uchimbaji 
wa haidrokaboni pamoja na viwanda vyake vilivyounganishwa 
chini ya mkondo wa bahari hubeba hatari za kimazingira na 
hatari nyinginezo. Hivi sasa, shughuli nyingi za utafiti wa 
haidrokaboni nchini zinafanyika nje ya bahari katika Bahari ya 
Hindi na huko ndiko ugunduzi mkubwa wa gesi asilia 
umepatikana. 

Matukio ya 
ajali 

Ajali ni tukio lisilotarajiwa na lisilopangwa ambalo hutokea 
kutokana na shughuli mbalimbali na kusababisha madhara ya 
kimwili (jeraha au kifo) kwa mtu binafsi, uharibifu na upotevu 
wa mali, hasara, au mchanganyiko wa madhara haya. 

Magari yanatumika kusafirisha vifaa vizito kwa shughuli za 
uchimbaji madini na viwandani pamoja na mizigo mizito ya taka 
na vifaa hatarishi. Ajali za magari pamoja na na kuhatarisha 
Maisha ya watu, zinaweza kusababisha athari za mazingira 
kutokana na kumwagika kwa mizigo na/au mafuta. 

Kutokana na nyakati za mawimbi makubwa ya Bahari, Maziwa 
na Mito, makosa ya kibinadamu au mambo yaliyo nje ya uwezo 
wa mwanadamu, maji haya yamekuwa chanzo kikubwa cha 
kupoteza maisha ya watu na mali zao. Licha ya maendeleo 
makubwa katika teknolojia ya usafiri wa baharini na hatua za 
usalama zilizoboreshwa, Bahari, Maziwa na Mito inaweza kuwa 
maeneo hatari sana kwa ajali za vivuko (feri) na kusababisha 
maafa ya kusikitisha. Mifano ya hivi karibuni ya ajali za 
baharini ni pamoja na MV Spice Islander iliyozama Septemba 
2011, kuzama kwa MV Skagit Julai 2012, MV. Bukoba mwaka 
1995 na Kivuko cha MV. Nyerere mwaka 2018. 

Ugaidi Ugaidi ni uhalifu ulioratibiwa na uchokozi wa kikatili dhidi ya 
taasisi za serikali na jamii. Tanzania iko katikati mwa Ukanda 
wa Maziwa Makuu ambayo imekuwa kitovu cha vita vya silaha 
na mashambulizi makubwa ya kigaidi. Mashambulizi ya wakati 
huo dhidi ya Balozi za Marekani jijini Dar-es-Salaam mwaka 
1998 ni kielelezo cha uwezekano wa Tanzania kukabiliwa na 
mashambulizi ya kigaidi. Ugaidi unaweza kuhusisha vitendo vya 
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uharibifu kwa kutumia silaha za maangamizi makubwa ikiwa ni 
pamoja na mawakala wa kemikali, hatari za kibiolojia, ajenti za 
radiolojia, vifaa vya nyuklia au vilipuzi. Kusudi kuu la gaidi ni 
kueneza hofu katika eneo lililodhamiriwa. 

C. Uchambuzi wa hatari za maafa

Mnamo 2020 majanga  yaliyoainishwa katika Jedwali Na. 1 yalifanyiwa 
tathmini kwa njia ya utambuzi wa hatari na wataalam kutoka katika taasisi 
mbalimbali kwa kutumia bangokitita la uchambuzi wa hatari. Kila janga 
lilifanyiwa tathmini kulingana na: (i) uwezekano wa kutokea, (ii) matokeo 
kulingana na uzito wa athari kwa maisha, afya, miundombinu, uchumi na 
jamii na uwiano wa kiwango cha hatari kulingana na hatua hizo mbili. 
Jedwali Na. 2 linatoa matokeo ya tathmini hii. 

Jedwali Na. 2: Bangokitita la Tathmini ya Uchambuzi wa Hatari nchini 
HATARI UWEZEKANO MATOKEO KIWANGO 

CHA HATARI 
Magonjwa ya 
milipuko ya 
wanyama 

Kiasi Makubwa Juu sana 

Milipuko ya 
wadudu 

Yawezekana Makubwa Juu sana 

Ugonjwa wa 
magonjwa ya 
binadamu 

Yawezekana Makubwa Juu sana 

Vimbunga vya 
kitropiki 

Yawezekana Makubwa Juu sana 

Upepo mkali Wastani Juu sana 

Mafuriko Yawezekana Makubwa Juu sana 

Ukame Inawezekana Makubwa Juu 

Kiasi
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Matetemeko 
ya ardhi 

 Ya juu Juu sana 

Maporomoko 
ya ardhi 

 Makubwa Juu sana 

Moto wa nyika 
na mijini 

 Makubwa Juu sana 

Nyuklia na 
radiolojia 

 Makubwa Juu sana 

5. MIPANGO TARAJIWA

A. Tanzania Bara itaendelea kuwa katika hatari ya majanga
yaliyoelezwa katika jedwali Na.2 na pia mengine yanaweza
kuongezeka baadaye kutokana na kubadilika kwa hali ya hewa na
mabadiliko ya tabia nchi.

B. Maafa yanaweza kutokea wakati wowote na mahali popote nchini.
Mara nyingi, utoaji wa taarifa za tahadhali za awali kwa umma na
utekelezaji wa hatua za kujiandaa zinawezekana kufanyika. Hata
hivyo, baadhi ya maafa hutokea bila pasipo kuwepo kwa tahadhari
ya kutosha au bila tahadhari kabisa.

C. Kwa kuwa inachukua muda mrefu kupata usaidizi kutoka nje, ni
muhimu kuwa tayari kuchukua hatua za awali za kukabiliana na
maafa kwa njia ya kujitegemea.

D. Maafa yanaweza kusababisha vifo na majeraha mengi, uharibifu
wa mali, uharibifu wa mazingira na usumbufu katika mifumo ya
kawaida ya kijamii.

E. Kiwango cha majeruhi na uharibifu kitahusishwa na sababu kama
vile wakati wa kutokea janga, ukubwa wa athari, hali ya hewa,
msongamano wa watu, miundombinu iliyo katika hali hatarishi,
na uwezekano wa kutokea kwa matukio mengine kama vile
matukio ya moto na mafuriko. Aidha, kiwango cha uharibifu na
visababishi kitategemeana na hatari zilizopo na uwezekano wa
kuathirika au kudhurika.

Kiasi

Kiasi

Kiasi

Kiasi
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F. Idadi kubwa ya majeruhi, uharibifu mkubwa wa majengo na
miundombinu muhimu, na uharibifu wa huduma muhimu za
umma utazidi uwezo wa serikali kukidhi mahitaji kwa mazingira
yanayohusika, Rais atatangaza hali ya hatari.

G. Taasisi za serikali na wadau mbalimbali zitahitaji kukabiliana na
maafa kwa muda mfupi na kwa wakati unaofaa.

H. Hatua thabiti za kuzuaia au kupunguza madhara zinaweza kuzuia
au kupunguza hasara zinazohusiana na maafa. Hata hivyo,
upangaji wa kina wa usimamizi wa maafa, mafunzo kwa watoa
huduma za dharura na wafanyakazi wengine, kufanya mazoezi ya
dharura ya mara kwa mara na kujenga ufahamu wa umma
kunaweza kuboresha utayari wa kukabiliana na maafa katika jamii
husika.

I. Wadau wote katika ngazi zote wanapaswa kufahamu uwezekano
wa kutokea kwa maafa na pia wanapaswa kufahamu wajibu wao
katika utekelezaji wa mpango huu na kutimiza majukumu haya
ipasavyo pale inapohitajika.

J. Kuzingatia uwezo na upatikanaji wa rasilimali, ikiwa utatumika
ipasavyo, itapunguza upotevu wa maisha na uharibifu wa mali
katika tukio la maafa makubwa. Hii lazima ijumuishe ushirikiano
na watendaji wa sekta binafsi na mashirika yasiyo ya serikali na
wadau wa maendeleo.

6. DHANA YA KUKABILI

A. Ni jukumu la Serikali kuandaa mpango wa kina wa usimamizi wa
maafa ambao unakidhi mahitaji ya dharura ya wale ambao
wameathiriwa au wanaweza kuathiriwa na maafa. Maafa
yanapozidi uwezo wa Serikali wa kukabiliana nayo, usaidizi
utaombwa kutoka kwa nchi nyingine na Mashirika yanayofaa ya
Kikanda na Kimataifa ya kutoa huduma za kibinadamu.

B. Ofisi ya Waziri Mkuu, Idara ya Menejimenti ya Maafa ina jukumu
la kuratibu masuala yote ya usimamizi wa maafa nchini;
ikijumuisha hatua za kujiandaa na kukabiliana na maafa.
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Majukumu mengine ni kama ilivyoainishwa katika Sheria 
ya Usimamizi wa Maafa, Na.6 ya mwaka 2022.

C. Mpango huu umelenga katika dhana kwamba majukumu 
yaliyoainishwa katika mpango huu yatatekelezwa na Wizara, 
idara, taasisi za umma na mashirika yasiyo ya Kiserikali ambayo 
sambamba na majukumu yao ya kila siku kwa ukaribu kadri 
inavyowezekana. Wafanyakazi na rasilimali zilizopo katika taasisi 
husika zitatumika wakati wa shughuli za kujiandaa na kukabiliana 
na maafa.

D. Shughuli za kila siku ambazo hazichangii moja kwa moja kwa 
shughuli za maafa zinaweza kusimamishwa wakati wa maafa. 
Juhudi ambazo kwa kawaida zingehitajika kwa shughuli hizo 
zitaelekezwa kwenye ukamilishaji wa shughuli za maafa na idara 
au mtaalam anayehusika.

E. Mpango huu utatekelezwa kulingana na aina za maafa na taratibu 
za udhibiti zilizoainishwa katika Sheria ya Usimamizi wa Maafa, 
Na.6 ya mwaka 2022.

F. Ofisi ya Waziri Mkuu, Idara ya Menejimenti ya Maafa kupitia 
Kituo cha Mawasiliano na Operesheni za Dharura itapokea taarifa 
ya tahadhari za awali ya maafa kutoka katika chanzo chochote na 
kuzingatia njia sahihi ya kuthibitisha taarifa hiyo. Pale ambapo 
idara itakapojiridhisha kwamba hali ya dharura iliyojitokeza 
inaongezeka na kuwa maafa Kamati za Usimamizi wa Maafa 
zitaitishwa. Kamati Elekezi itamshauri Waziri Mkuu juu ya hatua 
za kuchukua na kwa upande wake atamshauri Mhe. Rais wa Jamhuri

 ya Muungano wa Tanzania kuhusu Mapendekezo ya Kamati
 Elekezi ya Taifa.

G. Baada ya kupokea taarifa hiyo na ushauri, Rais anaweza 
kumwelekeza Waziri  Mkuu  kama  ataona ni muhimu Mpango wa 
Taifa wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa na Mkakati wa 
Taifa wa Mawasiliano wakati wa Maafa uanze kutumika.

H. Rais anaweza kutangaza eneo lililotokea tukio la dhaura kuwa 
eneo la maafa na umma hautaruhusiwa kutumia eneo hilo mapaka 
maelekezo yatakapotolewa vinginevyo.
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7. MUUNDO NA MGAWANYO WA MAJUKUMU 

A. Muundo 
Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa umeainisha 
maeneo kumi na tano (15) ya utendaji ambayo yamewekwa katika 
Kongani. Kongani za majukumu zinaelezea dhana ya uendeshaji na 
majukumu ya Taasisi Ongozi na Saidizi zinazohusika katika utekelezaji wa 
kazi muhimu za kukabiliana na maafa. Majukumu ya usaidizi ya 
kukabiliana na maafa yatahusisha Kongani zifuatazo: 

Kongani 1: Maelekezo na Udhibiti 
Kongani 2: Mawasiliano na Tahadhari za Awali 
Kongani 3: Uhamishaji 
Kongani 4: Uzimaji Moto 
Kongani 5: Usimamizi wa Sheria, Ulinzi na Usalama wa Raia na Mali 
Zao 
Kongani 6: Huduma za Afya na Matibabu 
Kongani 7: Utafutaji na Uokoaji 
Kongani 8: Makazi ya Muda na Huduma kwa Waathirika 
Kongani 9: Taarifa na Tahadhari kwa Umma 
Kongani 10: Tathmini ya Uharibifu na Mahitaji 
Kongani 11: Ujenzi na Uhandisi 
Kongani 12: Huduma za Nishati na Maji 
Kongani 13: Usimamizi na Usambazaji wa Rasilimali 
Kongani 14: Usafirishaji 
 Kongani 15: Huduma za afya ya akili na ushauri wa kisaikolojia 
B. Mgawanyo wa Majukumu 

 
(i) Kwa kila Kongani, utekelezaji wa majukumu wenye mafanikio 

unahitaji juhudi zilizoratibiwa vizuri kutoka Serikalini na kwa 
Mashirika kadhaa yasiyo ya Serikali. Ili kuwezesha juhudi 
zilizoratibiwa, Maafisa waliochaguliwa na kuteuliwa, Wakuu wa Idara 
na Taasisi za umma, na wafanyikazi wengine wanapewa jukumu la 
msingi la kupanga, kutekeleza na kuratibu majukumu mahususi ya 
kushughulikia maafa. 

 
(ii) Jukumu la kimsingi kwa kila Kongani wakati wa maafa litakabidhiwa 

kwa mtu binafsi kutoka katika Idara au Taasisi ambayo ana jukumu la 
kisheria la kutekeleza kazi hiyo au ana ujuzi unaofaa zaidi. Idara, 
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taasisi na wadau wengine wanaweza kupewa majukumu ya usaidizi 
kwa shughuli maalum za menejimenti ya maafa. Jedwali Na. 3 linatoa 
muhtasari wa majukumu ya menejimenti ya maafa kwa idara na taasisi 
muhimu za Serikali na mashirika mengine. 
 

(iii) Itakuwa ni jukumu la idara hizo, taasisi au mashirika mengine yenye 
jukumu la msingi au la usaidizi kudumisha matumizi ya miongozo ya 
sasa ya uendeshaji na orodha za ukaguzi ambazo zinaeleza jinsi kazi 
waliyokabidhiwa itatekelezwa katika mpango huu. 
 

(iv) Idara na watu binafsi waliopewa majukumu ya menejimenti ya maafa 
watashughulikia mahitaji ya makundi yenye mahitaji maalum.   
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9. MAANDALIZI NA MAPITIO YA MPANGO  

A. Ofisi ya Waziri Mkuu- Idara ya Menejimenti ya Maafa itafanya 
mapitio ya mara kwa mara ya Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na 
Kukabiliana na Maafa kwa kushirikisha idara zote, taasisi na 
mashirika yasiyokuwa ya Serikali pamoja na mashirika ya 
kimataifa yaliyopewa jukumu la utekelezaji wa mpango huo. 

 
B. Mpango huo utafanyiwa majaribio kila mwaka kupitia zoezi la 

nadharia na vitendo linalohusisha Serikali, Mashirika 
yasiyokuwa ya kiserikali na wadau wengine. Zoezi la nadharia 
na vitendo litatoa mapitio ya Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na 
Kukabiliana na Maafa kwa kuzingatia majanga mapya 
yanayojitokeza, uzoefu uliopatikana na mafunzo kutokana na 
shughuli za kukabili maafa zilizopita, mabadiliko ya sheria, 
mapitio ya sera na mabadiliko ya muundo wa serikali. 

 
C. Mpango huu utapitiwa upya kila baada ya miaka mitatu. 
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SEHEMU YA PILI: VIAMBATISHO 

KIAMBATISHO A: SAA 72 ZA KWANZA ZA MAAFA 

A. Saa 72 za kwanza za dharura au maafa ni kipindi muhimu zaidi 
katika kukabiliana na maafa. Inatambulika pia kwamba jamii ina 
uwezekano mkubwa wa kuwa peke yao wakati wa hatua ya awali 
ya maafa kadri jitihada za serikali za kukabiliana na maafa hayo 
zikiendelea. 
 

B. Wakati na mara baada ya maafa makubwa kutokea, rasilimali 
zote huzuiliwa. Barabara zinaweza kuzuiwa, mawasiliano 
yanaweza kusimamishwa na kunaweza kuwa na idadi kubwa ya 
majeruhi yakiathiri uwezo wa watoa huduma wa kwanza 
kuwafikia watu wote mara moja na kwa haraka. 
 

C. Saa 72 za kwanza ni muda wa kawaida kwa wahudumu wa 
kwanza wa kukabiliana na maafa na timu ya kukabiliana na 
matibabu kufika kwenye eneo la tukio na kuwa na muda wa 
kutosha wa kutathmini hali, kutambua hatua bora zaidi ya 
kuchukuwa na kisha kukabili tukio. 
 

D. Ili kuokoa maisha, hatua zifuatazo zinapaswa kufanywa ndani ya 
masaa 72: 

 
1) Ofisi ya Waziri Mkuu-Idara ya Menejimenti ya Maafa itaamsha 

Kituo cha Operesheni na Mawasiliano ya Dharura na kuitisha 
mkutano wa awali wa taarifa na tathmini. Aidha, itaandaa 
mfumo wa kutoa taarifa na ratiba ya kawaida ya mikutano. 
 

2) Ofisi ya Waziri Mkuu- Idara ya Menejimenti ya Maafa 
itaanzisha Timu ya Kukabiliana na Maafa kwa Haraka. Uundaji 
wa timu hiyo utategemea na aina ya maafa yaliyotokea. Timu 
hiyo itajumuisha wataalam mbalimbali wa masuala ya kitaalam 
kama vile tathmini ya uharibifu, Usalama wa Chakula, Afya ya 
Umma, Ufuatiliaji wa magonjwa (Epidemiolojia), Maendeleo ya 
Jamii, Maji na Usafi wa Mazingira, Utawala na Ugavi pamoja na 
wataalam wa mawasiliano. Timu itatumwa mara moja wakati 
maafa makubwa yanapotokea. 



38

 
 
 

49  
  

 
3) Timu ya Kukabiliana na Maafa kwa Haraka itatembelea eneo 

lililoathiriwa na kufanya tathmini ya haraka na kuandaa taarifa 
ya awali ya maafa. Timu itatoa taarifa haraka iwezekanavyo 
kuhusu kiwango ambacho idadi ya watu imeathirika na taarifa 
kuhusu aina na ukubwa wa maafa. Aidha, Timu itabainisha 
ukubwa wa uharibifu, upatikanaji wa rasilimali kwa ajili ya 
kukabiliana, na mahitaji ya haraka ya waathirika. Kutokana na 
taarifa ya tathmini, Ofisi ya Waziri Mkuu-Idara ya Menejimenti 
ya Maafa itatayarisha maombi kwa ajili ya aina maalum za 
usaidizi unaohitajika kama vile chakula, vifaa vya matibabu na 
inaweza kuomba kutengewa fedha za dharura. 

 
4) Timu za utafutaji na uokoaji itaamshwa na kuelekea kwenye 

tukio ndani ya saa chache baada ya janga kubwa kama vile 
mafuriko, tetemeko la ardhi, dhoruba kali za kitropiki au tsunami 
kutokea. 

 
5) Usalama unapaswa kushughulikiwa wakati wa saa za mwanzo za 

maafa makubwa. Matukio ya maafa hayasababishi kuvunjika 
kwa matumizi ya Sheria na taratibu, lakini raia karibu kila wakati 
huwa na wasiwasi kwamba hili litatokea. Kwa hivyo, lengo la 
kusimamia hali ya usalama ni kutoa ushahidi unaoonekana wazi 
kwamba sheria zitaendelea kutekelezwa, na pia kuzuia wananchi 
wasifike katika maeneo ambayo kuna hatari zinazoendelea 
zinazotishia afya na usalama wa umma. 

 
6) Kuna uwezekano kwamba taarifa katika saa za mwanzo za maafa 

hazitapatikana wala hazitakuwa za kuaminika. Katika hatua hii 
changamoto kubwa ni kuhakikisha kuwa taarifa hizo ziko wazi 
na zinaakisi mahitaji ya dharura ya watu walioathirika. 
Mtaalamu wa mawasiliano atawajibika kukusanya taarifa na 
kuzisambaza kwa wakati na kwa ufanisi kwa kufuata taratibu 
zilizopo. 

 
7) Taarifa kuhusu maafa zitapokelewa, kupangwa, kuchakatwa na 

kusambazwa kwa kufuata taratibu za mawasiliano za serikali. 
 










